Ông Vũ Việt Hùng, Phó TGĐ Trung tâm Phối hợp TKCN Hàng hải Việt Nam (Vietnam MRRC) cho biết, trong 8 tháng đầu năm 2021, Vietnam MRRC đã nhận được tổng số 239 vụ báo nạn, 25 lần điều động tàu SAR lên đường làm nhiệm vụ.
Tổng số người cứu và hỗ trợ là 299 thuyền viên, trong đó có 11 thuyền viên nước ngoài. Tổng số tàu được cứu, hỗ trợ là 21 phương tiện.
Diễn biến phức tạp của thời tiết trong mùa cao điểm mưa bão đòi hỏi các chủ tàu, thuyền viên phải chú trọng hơn nữa công tác kiểm tra kỹ thuật phương tiện, đảm bảo an toàn khi hoạt động trên biển - Ảnh minh họa
“Riêng tháng 8/2021 (từ ngày 16/7 - 16/8), Trung tâm đã nhận được thông tin 27 vụ báo nạn, cứu và hỗ trợ gián tiếp 40 người, trong đó có 5 người nước ngoài.
Điển hình như việc phối hợp hỗ trợ 13 thuyền viên Việt Nam cùng 5 thuyền viên Ấn độ thuộc tàu Tân Bình 127 bị nạn do nước vào hầm hàng (1/8), tàu SAR 411 hỗ trợ cứu nạn 9 thuyền viên tàu Quang Minh 03 bị sự cố máy lái, tàu trôi dạt vào cạn (20/5),…”, ông Hùng thông tin.
Cũng theo lãnh đạo Vietnam MRRC, hiện nay, tình hình mưa bão đã diễn biến phức tạp, để hạn chế sự cố liên quan đến tàu, thuyền hoạt động trên biển, đặc biệt là tàu cá, chủ tàu, thuyền viên phải thực hiện kiểm tra kỹ càng máy móc, thiết bị kỹ thuật của tàu, thuyền trước khi ra khơi và nhanh chóng liên lạc với đơn vị cứu nạn qua đường dây nóng trong trường hợp cần thiết.
Bình luận bài viết (0)
Gửi bình luận