Thực hiện chỉ đạo của Chủ tịch UBND tỉnh, Sở GTVT Thanh Hoá, lực lượng TTGT đã kiểm tra, rà soát các phương tiện chuyên chở công nhân, học sinh, sinh viên tại các khu công nghiệp, trường học, cơ sở đào tạo nghề.
Tại Khu công nghiệp Lễ Môn có gần 10 phương tiện chuyên chở công nhân đi làm hằng ngày
Thống kê cho thấy, tính từ tháng 1/2023 đến nay, Đội TTGT số 3 (Thanh tra Sở GTVT Thanh Hoá) đã kiểm tra hàng nghìn trường hợp xe ô tô vận chuyển hành khách trên các tuyến quốc lộ, đường tỉnh, nội thị, khu công nghiệp. Qua đó đã phát hiện và lập biên bản vi phạm đối với 19 trường hợp với tổng số tiền phạt hơn 90 triệu đồng. Tước GPLX đối với 3 trường hợp và tịch thu phù hiệu đối với 3 trường hợp.
Lực lượng TTGT Thanh Hoá kiểm tra đối với các phương tiện chở công nhân ở Khu công nghiệp Lễ Môn
Hầu hết các phương tiện vi phạm lỗi: Không có không có giấy phép kinh doanh vận tải; không có dụng cụ thoát hiểm (búa); không thiết bị chữa cháy; đón trả khách không đúng nơi quy định, không có hợp đồng vận chuyển hành khách theo quy định... Đơn cử như các xe BKS: 36F-003.36; 16M-0251; 28B-020.18; 36F-008.83...
Ông Trần Văn Trường - Đội trưởng Đội TTGT số 3 (Thanh tra Sở GTVT Thanh Hoá) cho biết, đối với các phương tiện chở công nhân, học sinh, sinh viên thì ngoài kiểm tra các điều kiện pháp lý kinh doanh vận tải thì chúng tôi còn kiểm tra các điều kiện ATKT và bảo vệ môi trường, thời hạn kiểm định, niên hạn sử dụng của từng xe. Thông qua TTKS, chúng tôi sẽ thống kê số lượng xe để giám sát, theo dõi. Những phương tiện nào vi phạm chúng tôi đều xử lý nghiêm.
Bình luận bài viết (0)
Gửi bình luận