![](https://baogiaothong.mediacdn.vn/upload/images/2020-1/article_img/2020-02-13/screenshot-2020-02-13-09-39-04-42-1581562351-width1004height565.png)
Sáng 13/2, Văn phòng UBND tỉnh Quảng Nam cho biết, UBND tỉnh Quảng Nam vừa có chủ trương thống nhất thành lập đội xe taxi ưu tiên phục vụ vận chuyển khách du lịch nói tiếng Hoa (tiếng Trung Quốc) tại thành phố Hội An.
Theo đó, UBND tỉnh Quảng Nam yêu cầu UBND TP. Hội An bố trí cho đội xe taxi ưu tiên sử dụng 2 vị trí đón khách nói tiếng Hoa tại bãi xe Quảng trường Sông Hoài và số 8 Hoàng Diệu.
UBND tỉnh Quảng Nam cũng chỉ đạo Sở Văn hóa, Thể thao & Du lịch, Trung tâm Hỗ trợ du khách Quảng Nam thông báo ngay đến du khách nói tiếng Hoa số điện thoại tổng đài đặt xe taxi Mai Linh Hội An.
UBND tỉnh Quảng Nam yêu cầu Sở Y tế hỗ trợ tìm nhà cung cấp ưu tiên cho taxi Mai Linh Hội An mua khẩu trang y tế, bình nước rửa tay và khám, chữa bệnh cho lái xe khi có dấu hiệu nhiễm bệnh.
Được biết, taxi Mai Linh Hội An sẽ sử dụng 5 xe ưu tiên phục vụ du khách nói tiếng Hoa. Những xe ưu tiên này sẽ thường xuyên được khử trùng và tài xế cùng du khách được đo thân nhiệt trước khi lên xe.
Liên quan đến tình hình phòng chống dịch Covid-19 (nCoV), đến thời điểm hiện tại, TP Hội An chưa ghi nhận bất kỳ trường hợp nào dương tính với virus Corona.
Về việc ứng xử với du khách, UBND thành phố Hội An đề nghị các cơ sở lưu trú tuyệt đối không nên có thái độ ứng xử phân biệt, từ chối phục vụ khách du lịch, nhất là đối với khách Trung Quốc.
Bình luận bài viết (0)
Gửi bình luận