Thanh tra Sở GTVT TP.HCM cho biết, qua đợt kiểm tra từ trước Tết nguyên đán Nhâm Dần đến nay, thanh tra đã lập biên bản 80 trường hợp vi phạm trên lĩnh vực giao thông đường bộ và đường thủy.
Tổng số tiền xử phạt là hơn 347 triệu đồng (giảm hơn 54% so với cùng kỳ năm 2021). Đồng thời, tước quyền sử dụng giấy phép lái xe có thời hạn là 5 trường hợp và tước phù hiệu xe 2 tháng là 6 trường hợp.
Thanh tra giao thông kiểm tra xe dừng đỗ gây cản trở giao thông tại sân bay Tân Sơn Nhất
Đáng chú ý, thời gian qua, thanh tra tập trung xử lý vi phạm về tải trọng, kích thước thùng xe ngay tại các đầu nguồn hàng như cảng biển, bến thủy, nơi tập kết hàng hóa lên ô tô.
Kết quả, thanh tra đã lập biên bản 14 trường hợp vi phạm với số tiền xử phạt là 281 triệu đồng. Trong đó, xử phạt người điều khiển phương tiện là 7 trường hợp với số tiền 55,4 triệu đồng và xử phạt chủ phương tiện liên quan với số tiền 226 triệu đồng.
Ngoài ra, thanh tra còn lập biên bản 62 trường hợp các ô tô dừng, đỗ gây cản trở, ùn tắc giao thông tại khu vực trọng điểm như sân bay Tân Sơn Nhất, Xa lộ Hà Nội, cảng Cát Lái... Các trường hợp vi phạm khác do xử lý các công trình thi công không đảm bảo an toàn trong dịp Tết.
Về lĩnh vực giao thông đường thủy, những ngày đầu tháng 2, việc đi lại của người dân tăng cao ở các khu vực có chùa chiền. Do đó, thanh tra đã tăng cường kiểm tra các bến khách ngang sông, nhắc nhở các chủ bến thuyền đảm bảo an toàn, thực hiện nghiêm công tác phòng, chống dịch Covid-19 theo quy định.
Bình luận bài viết (0)
Gửi bình luận