14 xe ben chở quá tải chạy “ầm ầm” trên đường
Ngày 4/8, Đội CSGT An Sương thuộc Phòng CSGT đường bộ, đường sắt Công an TPHCM phối hợp với Công an huyện Hóc Môn xử lý 14 xe ben chở hàng quá tải, quá khổ đi trên địa bàn.
Khoảng 5h10 ngày 3/8, tổ công tác thuộc Đội CSGT An Sương thực hiện nhiệm vụ tuần tra kiểm soát trên tuyến QL22.
Một xe ben bị CSGT An Sương phát hiện.
Đến QL22 - Bà Triệu, huyện Hóc Môn, tổ công tác phát hiện nhiều xe ben có dấu hiệu chở hàng quá khổ, quá tải đang dừng đỗ bên đường Song Hành QL22 để né tránh sự kiểm soát của công an.
Đơn vị sau đó báo cáo về BCH và đi vào tuyến để kiểm tra. Tại đây, CSGT phát hiện có 14 xe tải ben (loại 16 tấn) đang dừng, đỗ nối đuôi nhau chở hàng vượt quá chiều cao của thùng hàng.
CSGT An Sương đã báo cho Đội CSGT-TT Công an huyện Hóc Môn và phối hợp xử lý theo quy định.
Lực lượng chức năng đã đưa các xe này về khu vực rộng rãi để cân tải trọng và đo chiều cao xếp hàng hóa.
Xe chở bùn cát quá tải.
Qua kiểm tra, 14 xe đều vượt tải trọng cho phép.
Qua kiểm tra, 14 xe ben đều chở quá tải, trong đó có 10 xe chở hàng vượt trọng tải cho phép tham gia giao thông được ghi trong giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (Giấy CNKĐ ATKT&BVMT) trên 100% đến 150%,
Ngoài ra, có 2 xe chở hàng vượt trọng tải cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy CNKĐ ATKT&BVMT của xe trên 150%.
Tất cả các xe đều chở hàng vượt quá chiều cao xếp hàng cho phép đối với xe ô tô tải (trong đó có 7 xe chở hàng vượt chiều cao xếp hàng gấp đôi).
Ngoài ra, tuyến Song Hành QL22 có biển báo giới hạn trọng tải toàn bộ xe không quá 5 tấn nên cả 14 xe ben này đều vi phạm hành vi điều khiển xe mà tổng trọng lượng của xe vượt quá tải trọng cho phép của đường trên 50%.
Từ Bình Dương sang TP.HCM hàng chục km, mới bị phát hiện
Qua tìm hiểu của PV Báo Giao thông, tất cả các xe ben chở đất này đều lấy đất ở công trình Phú Đông Sky trên đường Đào Trinh Nhất, thành phố Dĩ An, tỉnh Bình Dương.
Sau đó, di chuyển từ công trình đi QL1 đến vòng xoay An Sương quẹo phải về hướng QL22 đến Ngã tư Hóc Môn rẽ trái vào đường Nguyễn Văn Bứa hướng về Khu Công nghiệp Xuyên Á, ấp Tràm Lạc, xã Mỹ Hạnh Bắc, huyện Đức Hòa, tỉnh Long An để đổ đất san lấp công trình.
CSGT An Sương đang phối hợp với Công an huyện Hóc Môn xử lý.
CSGT tiến hành đo chiều cao các phương tiện.
CSGT làm việc với các tài xế.
Trong quá trình di chuyển, chủ các xe trên đều có cho người cảnh giới đi trước nắm tình hình, lợi dụng việc lực lượng CSGT tuần tra khi đi qua tuyến đường khác thì báo tin qua ứng dụng Zalo cho các tài xế chạy nhanh trên đường.
Khi đến địa điểm trên thì phát hiện tổ công tác nên các đối tượng đã gọi điện báo tin cho đoàn xe ben chạy vào đường Song Hành để tránh né và bị CSGT phát hiện.
VIDEO: CSGT An Sương phát hiện, xử lý 14 xe ben chở quá tải, quá khổ trên địa bàn.
Đáng nói, thời gian qua TP.HCM đang thực hiện cao điểm kiểm tra, xử lý các hành vi vi phạm trật tự, an toàn giao thông trên địa bàn TP.HCM.
Tuy nhiên, không rõ vì lý do gì mà đoàn xe ben chạy “ầm ầm” trên đường vài chục cây số từ Bình Dương đến Hóc Môn mới bị lực lượng CSGT phát hiện, xử lý.
Bình luận bài viết (0)
Gửi bình luận